16:59 EDT Thứ bảy, 03/08/2013

thủ tục thành lập doanh nghiệp

Lĩnh vực hoạt động

Văn bản pháp luật

Liên kết

trang thông tin điện tử chính phủ
Cục sở hữu trí tuệ Việt Nam
Sở kế hoặch và đầu tư thành phố Hà Nội
Sở Tài nguyên và Môi trường

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 26

Máy chủ tìm kiếm : 4

Khách viếng thăm : 22


Hôm nayHôm nay : 3766

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 13235

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 398083

Trang chủ » Hỏi đáp pháp luật » Hôn nhân - Thừa kế

Điều kiện kết hôn với người trong ngành công an

Thứ ba - 18/12/2012 22:54
ly-hon-thuan-tinh
Điều kiện kết hôn với người trong ngành công an.

sang tên sổ đỏ ở hà nội--ly hôn đơn phương

Hỏi: Tôi là người theo đạo nhưng người yêu tôi lại làm trong nghành công an. Vậy chúng tôi kết hôn có được không? Tôi có phải bỏ đạo để được lấy anh ấy không?
Trả lời:
Kính chào Quý khách! LUẬT BẢO VIỆT rất hân hạnh được tư vấn cho 
Quý khách. Về vấn đề Quý khách hỏi chúng tôi trả lời như sau:
Căn cứ Điều 9 – Luật HN&GĐ Quy định về điều kiện kết hôn như sau: “Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;
2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;
3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.”
Căn cứ Điều 10 – Luật HN&GĐ Quy định những trường hợp cấm kết hôn như sau: “Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:
1. Người đang có vợ hoặc có chồng;
2. Người mất năng lực hành vi dân sự;
3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;
4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;
5. Giữa những người cùng giới tính.”
Do vậy, trường hợp giữa 
Quý khách (theo đạo) và bạn trai của Quý khách (làm trong nghành Công an) không phải trường hợp pháp luật cấm kết hôn. Hai bạn chỉ cần đáp ứng đầy đủ điều kiện kết hôn quy định tại Điều 9 Luật HN&GĐ và không vi phạm điều cấm kết hôn quy định tại Điều 10 Luật HN&GĐ thì hoàn toàn có thể kết hôn và chung sống với nhau. Chúc hai bạn hạnh phúc. Trân trọng!

thủ tục ly hôn--ly hôn thuận tình

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Yêu cầu Dịch vụ

Tư vấn pháp luật tại Hải Dương
0912.000.861 

Tư vấn pháp luật đất đai
0918.736.000
 
Tư vấn pháp luật kinh doanh - thương mại
0912.000.861
 
Tư vấn pháp luật hôn nhân - gia đình
0918.736.000

 
Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
0912.000.861

 
Tư vấn pháp luật hình sự
0918.736.000

Tư vấn pháp luật dân sự
0912.000.861

Nội dung tra cứu dữ liệu

  • Tra cứu Ngành nghề kinh doanh
  • Tra cứu Tên doanh nghiệp
  • Tra cứu Mã số thuế DN
  • Tra cứu Nhãn hiệu
  • Tra cứu Sáng chế
  • Tra cứu Kiểu dáng công nghiệp

Bảng giá nhà đất

Bảng giá nhà đất

Tin tổng hợp